PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Tin Tức Các hot girl bức xúc về chuyện bị... giả mạo

Emty
24-06-2012, 10:20 AM
Trong thời đại phát triển như hiện nay, chuyện các hot girl bị giả mạo trên cộng đồng mạng không phải là hiếm gặp.

Cách đây không lâu, chúng mình đã biết tới chuyện một teen Việt giả mạo là hot girl Trung Quốc. Cô nàng lấy tên là Phùng Khê này đã lừa được không ít teen Việt khi dựng lên cho mình cuộc sống hoàn hảo của hot girl Cici nổi tiếng tại Trung Quốc. Tiếp đó, mọi người lại "choáng" khi thấy hình ảnh hot girl Elly Trần và Mi Vân bị đưa lên... website "môi giới hôn nhân". Những việc trên đã cho thấy một sự thật: làm hot girl chưa chắc đã là sung sướng. Họ thường xuyên bị lợi dụng hình ảnh, thậm chí là bị mạo danh trắng trợn.

Có thể bạn cho rằng những hot girl tên tuổi và có sức ảnh hưởng rất lớn như Elly Trần hay Mi Vân thì mới hay phải hứng "tai bay vạ gió" từ trên trời rơi xuống như vậy. Thế nhưng, gần đây, khi dạo một vòng Facebook, chúng tớ đã "giật mình ngã ngửa" khi thấy... hai trang Facebook giả mạo 2 hot girl Mie và Hà Lade. Hai trang giả mạo này đều lấy hình ảnh của các bạn ấy để up lên, thậm chí có cả ảnh thường ngày, đi chơi với bạn bè... Đây đều là những cô bạn còn rất trẻ tuổi, việc bị "fake" một cách trắng trợn như vậy có thể sẽ gây ảnh hưởng lớn đến cuộc sống riêng tư của các bạn ấy. Chưa kể, nếu mọi người nhầm lẫn và bị trang giả mạo "lừa", những phát ngôn của các hot girl này có thể bị xuyên tạc và đem đến hậu quả xấu.

http://i1141.photobucket.com/albums/n590/p3_nam11/120325dshotgirl01_3ec1d.jpg

Trang Facebook có tên Gia Man Pham với hình ảnh đại diện là... Hà Lade.

http://i1141.photobucket.com/albums/n590/p3_nam11/120325dshotgirl02_84575.jpg

Đó không đơn thuần là việc lấy ảnh hot girl xinh đẹp làm ảnh đại diện, bởi ở trong phần Photos của trang Facebook này có cả một album "Gia Mẫn và các bạn" và đương nhiên là ảnh của Hà Lade bị "túm" vào đó.

http://i1141.photobucket.com/albums/n590/p3_nam11/120325dshotgirl03_659c5.jpg

Cô bạn Mie cũng "dở khóc dở cười" với trang Facebook mạo danh hoàn toàn, từ tên tuổi, thông tin đến hình ảnh cá nhân.

Vấn đề về động cơ và lí do để giả mạo thì chúng tớ cũng từng bàn nhiều rồi. Ở đây, chúng tớ muốn đề cập đến cảm nghĩ của người trong cuộc khi "dính" phải những sự việc như thế này. Liên lạc với Hà Lade và Mie, hai cô bạn nói rằng đều biết có sự tồn tại của những trang giả mạo đó, tuy nhiên các bạn ấy không thể làm gì được, chỉ hi vọng những người quan tâm sẽ nhận ra được đâu là Facebook đúng của các bạn ấy.

Hà Lade tâm sự: "Mình không biết lí do chủ nhân Facebook đó lấy ảnh của mình, nhưng mình rất buồn khi bị "giả mạo" như thế. Việc này làm ảnh hưởng rất lớn đến các mối quan hệ của mình. Ví dụ như bạn bè trên Facebook đó nếu không biết mình là Hà Lade chứ không phải Gia Mẫn gì đó, khi gặp mình ở ngoài, mình lại không hề quen thì sẽ như thế nào? Đó là trường hợp mình biết mình bị giả mạo, có thể còn có những trang "fake" khác dùng tên mình với mục đích không tốt và làm xấu bản thân mình, thì mình không thể kiểm soát được."

Theo Hà Lade, việc giả mạo có nhiều lý do, có thể là do các bạn trẻ có suy nghĩ "sống ảo", hoặc cũng có thể là mục đích xấu, điều này sẽ rất nguy hiểm. Tuy nhiên, bạn ấy chọn giải pháp im lặng trước những việc như thế, vì Hà nghĩ rằng quan trọng là những ai ủng hộ bạn ấy đều nhận biết được Facebook thật và Facebook giả mạo.

http://i1141.photobucket.com/albums/n590/p3_nam11/120325dshotgirl04_5b8d1.jpg

Hà Lade khá thân thiện và cởi mở nên Facebook của bạn ấy có rất nhiều bạn bè.

Còn hot girl Mie thì nói rằng đã từng bị giả mạo Facebook một vài lần, cũng may là đều vô hại và không ảnh hưởng gì nhiều đến cuộc sống riêng của bạn ấy. Nhưng những lần đầu phát hiện ra, Mie cũng đã rất bực mình và khó chịu, vì bạn ấy không muốn hình ảnh của mình bị ảnh hưởng bởi hành động của ai đó. "Có lần, Mie còn thấy cả hình Mie chụp cùng mẹ được đặt làm hình profile trang Facebook giả mạo, làm Mie cảm giác như đời tư của mình bị xâm phạm. Nhưng dần thành quen, giờ Mie không để ý nữa rồi. Ai quý Mie thì đều biết Facebook và Fanpage "thật" của Mie." - Mie chia sẻ.

Cô bạn cũng kể thêm rằng bạn ấy quan sát thấy trang Facebook giả mạo cứ đi "kết bạn" hết người này đến người khác, thậm chí còn "add friend" cả với... Mie. "Có lẽ bọn họ thích nổi trội và làm quen được với nhiều người nên sử dụng thông tin của Mie. Trước đây, Mie còn "chịu khó" nhờ bạn bè report (báo cáo sai phạm). Sau này thì Mie cũng kệ, không quan tâm vì nó không phải là vấn đề quá quan trọng."

http://i1141.photobucket.com/albums/n590/p3_nam11/120325dshotgirl05_3faee.jpg

Mie cũng quan sát được có nhiều trường hợp giả mạo bạn ấy trên mạng xã hội.

Một hot girl khác là Chi Pu cũng bị giả mạo nhiều, nhất là "fake" ảnh, vì cô bạn này rất xinh xắn, dễ thương. Chi Pu kể: "Có lần Chi search thử tên Chi Pu trên Facebook thì cũng thấy vài trang Facebook khác dùng tên và ảnh của mình. Còn Chi bị giả mạo trên Yahoo và các diễn đàn khá nhiều".

Thậm chí đã từng có người lạ nhắn tin cho Chi trên mạng xã hội là "Add friend nào bạn yêu. Còn nhớ mình không? Hôm bữa bom tôi nhé!". Chi thấy lạ nên đã hỏi lại thì người đó nói rằng đã... chat Yahoo với Chi rất nhiều và còn nhận nhau làm chị em(?!). Hay 1 lần khác, nick Yahoo giả mạo kia còn chat với cả người quen của Chi và ăn nói rất vô văn hoá.

Trên thực tế thì Chi Pu từ lâu đã không dùng Yahoo nữa mà chỉ online nếu có việc rất cần thiết. Vậy nên, sau khi biết chuyện có người giả mạo và đi nói chuyện linh tinh như vậy, Chi Pu đã rất hoang mang và lo sợ rằng những người bị lừa sẽ có cái nhìn khác về Chi. "Chi không có cách nào để ngăn chặn được chuyện đấy cả nên dần dần Chi tập cách biết chấp nhận và bớt suy nghĩ tiêu cực đi.", cô bạn chia sẻ.

http://i1141.photobucket.com/albums/n590/p3_nam11/120325dshotgirl06_52454.jpg

Chi Pu từng bị người giả mạo Yahoo đi nói chuyện với bạn bè, người thân.

http://i1141.photobucket.com/albums/n590/p3_nam11/120325dshotgirl07_2f1c7.jpg

... Và cả Linh Rin cũng "không thoát".

Trường hợp của cô bạn Linh Rin thì là rất mới thôi, vì bạn ấy cũng là một hot girl mới nổi trong thời gian gần đây. Có người đã lấy tên và hình ảnh của bạn ấy để lập Facebook cá nhân. Cả những trang mạng xã hội khác đều có người "fake" Linh Rin. Nói về chuyện "dở khóc dở cười" này, Linh Rin tâm sự: "Ban đầu mình hơi tò mò không hiểu bạn nào lại lấy ảnh và tên mình. Rồi sau đó mình bắt đầu cảm thấy không thoải mái vì họ nói những lời cứ như là Linh Rin "thật" nói vậy".

Một loạt các suy nghĩ hiện lên trong đầu mình: "Tại sao lại thế?", "Họ làm thế để làm gì?, "Phải gửi inbox cho người ta giải quyết rõ ràng..." Nhưng rồi khi mình kể với một vài hot girl khác, mọi người đều cười và nói là "Chuyện bình thường ấy mà". Hóa ra làm hot girl cũng khổ lắm chứ không sung sướng gì đâu. (cười)"

Theo Linh Rin, việc giả mạo có thể là do "những người thích đùa" làm, hoặc cũng có thể do họ quá "rảnh". Nếu biết được họ là bạn bè thì sẽ không sao, nhưng nếu là người lạ thì cũng đáng lo. Vì thế Linh Rin đã xử lí bằng cách không để public quá nhiều thông tin và ảnh trên Facebook mà chỉ có bạn bè mới xem được. Đây cũng là cách mà các hot girl "mách nước" cho nhau để tự bảo vệ bản thân khỏi thảm cảnh bị giả mạo thông tin.

Qua câu chuyện trên, chúng tớ nhận ra rằng, những cô bạn hot girl trên (và rất nhiều hot girl khác nữa) thật sự rất can đảm và mạnh mẽ. Nếu là một người bình thường bị "fake" trắng trợn như vậy, nhiều người trong chúng ta có lẽ sẽ không chịu nổi. Việc giả mạo này thì không thể tránh khỏi và không thể ngăn chặn được, vì thế, các bạn hot girl đành phải tự bảo vệ và "thu mình lại" cũng là việc dễ hiểu thôi, để có thể tránh những rắc rối có thể xảy ra đối với bản thân và bạn bè.

Từ kênh14