PDA

Xem phiên bản đầy đủ : [ Sưu tầm ] Bà chỉ có mười ngàn..

Dạ Lan Du ...♥
06-07-2012, 11:43 PM
Một bà cụ 80 tuổi đến một quán ăn hỏi nhân viên phục vụ :
“Bà chỉ có mười ngàn, bà muốn uống canh.”

Vì bà cụ đã lớn tuổi, nói chuyện nghe không rõ lắm.
Khi đó tôi có thể cảm nhận được sự ngại ngùng của bà, vẻ mặt của bà thiếu điều muốn khóc.

Một lúc sau, nữ phục vụ bưng ra một bát cơm và canh nóng để trước mặt cụ.
Bà cụ nhìn thấy trong cơm có thịt, liền vội nói :
“Bà không cần thịt, bà chỉ có mười ngàn thôi.”
Nữ phục vụ nhỏ nhẹ đáp lại :
“Bà ơi, cái này không tính tiền, bà cứ từ từ dùng ạ !”

Mỗi người chúng ta ai cũng sẽ già đi, sống tốt với người già luôn là một nét đẹp đạo đức của con người.

P/s : "Trên dải đất hình chữ S này, liệu còn bao nhiêu hành động thế này ? "

Nhan nhản các bài báo mạng về chém giết, tranh giành hay đánh nhau chỉ xuất phát từ những xích mích nhỏ, từ những cái tôi quá lớn.

Chỉ từ những điều nhỏ bé như loài người với loài khác, dường như những con được gọi là Người đó mặc định rằng "Mình là Nhất" nên có quyền đối xử tàn tệ với các loài vật khác, chỉ cho thỏa lợi ích cá nhân.

Hay lớn hơn là Người với Người. Cứ tự cho mình cái quyền là bố đời thiên hạ, muốn làm gì thì làm. Mà điều buồn cười là, có dẫn nhiều con người thờ ơ đến những vô tâm trước những hành động thiếu trách nhiệm.

Mình đọc được ở đâu đó ĐIỀU ĐÁNG SỢ NHẤT CHÍNH LÀ SỰ THỜ Ơ CỦA CON NGƯỜI. Ừ, chính là điều đó.

Và điều đó khiến mình sợ phải lớn, phải đối diện với cuộc sống này.

Đây là cm của một cô gái khi đọc câu chuyện đó. Mình thật sự cũng sợ khi phải lớn, phải đối diện với những chuyện mắt thấy tai nghe, dù biết là sai nhưng vẫn phải im lặng mà chấp nhận.

"Đôi lúc ko nên ngĩ nhiều như vậy, chỉ cần m đọc và share nhg mẩu truyện 'nhỏ', làm nhg việc 'nhỏ' thì lúc lớn m sẽ ko phải đối mặt vs nhg sự thờ ở, độc ác của nhg ''con'' người vì quà khứ đã có 1 người góp phần thay đổi nó!!!" - cm của bạn cô ấy.

Trong cuộc sống, liệu còn bao nhiêu hành động như thế này?

WannaXX
06-07-2012, 11:49 PM
Có anh sẽ hành động ntn :->.......................

chocoboydn
07-07-2012, 12:11 AM
Rất nhiều rất nhiều và rất nhiều...
Bởi vốn dĩ cuộc sống là như vậy !

Dạ Lan Du ...♥
07-07-2012, 04:49 PM
Rất nhiều rất nhiều và rất nhiều...
Bởi vốn dĩ cuộc sống là như vậy !

Vì cuộc sống luôn tiếp diễn ^^

haithu12
07-07-2012, 06:13 PM
=)) em này cứ suốt ngày thơ thẩn thế. Thẩm thương quá

henda
08-07-2012, 11:44 AM
con nhỏ phục vụ dởm quá. gặp tao là free lun bữa ăn. tôm thịt gắp đầy tô, cơm lấy cơm nếp, canh thì 1 tộ canh chua mới nấu. :))

Dạ Lan Du ...♥
09-07-2012, 10:14 PM
=)) em này cứ suốt ngày thơ thẩn thế. Thẩm thương quá

Thích là thơ
Thích là thẩn
Làm gì dc nhau nào :))
oánh lộn hơn :))