PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Combo của thuộc tính

ttduong85
20-07-2012, 08:23 PM
Mình mạn phép trình bày "Combo thuộc tính"
Combo thuộc tính là một kỹ thuật đơn giản giúp chúng ta xác định thuộc tính của target và sử dụng để đổi vũ khí cho thích hợp khi ra đòn nhằm làm cho đối thủ mau đo ván hơn
Kỹ thuật này đòi hỏi bạn phải biết cách tính sát thương lên đối thủ, tham khảo tại đây
https://shaiya-hero.com/diendan/showthread.php?t=4016
Sau khi đã biết cách tính sát thương, bạn sẽ đễ dàng xác định mức phòng thủ của đối thủ dựa trên sát thương của mình.
Tôi ví dụ, bạn là đấu sĩ, sát thương 3500, skill ra đòn nhiều nhất là quỷ khốc, đánh một buff, nếu sát thương của bạn gây ra cho buff là:
+ <1200 : bạn đang bị nghịch thuộc tính
+ 1500- 2200: bạn đang đánh cùng thuộc tính hoặc thuộc tính không bị khắc
+ >2800: bạn đang đánh trúng thuộc tính, giữ nguyên và ra đòn chí mạng
và đồng thời có thể suy ra phòng thủ của buff này là từ 2200-2500,sát thương hấp thu 600 - 1000
Cái lợi lớn nhất của Combo thuộc tính là giúp chúng ta "tiết kiệm skill", khi đánh đối tượng, chúng ta sử dụng skill mồi ( đấu sĩ/chiến binh là quỷ khốc,thợ săn/cung thủ là bắn chay,mage là sét ma,...) , khi biết nghịch thuộc tính sẽ bơm liền các skill kết thúc có sát thương cao hơn như: loạn kích,bão xoáy, lốc xoáy hoặc chiến thần. Giúp tăng khả năng ks farm:P
Điều kiện combo: bắt buộc có 4 vũ khí 4 thuộc tính, thực ra, không cần tất cả vũ khí 8x,7x là quá ổn khi đánh trúng thuộc tính
Cách thực hiện:
+ Chọn 1 vũ khí hay cầm, có lợi về chỉ số điểm nhất
+ Target đối tượng và ra đòn, nhìn sát thương và suy đoán thuộc tính
+ Đổi vũ khí
+ Ra các skill đứt điểm
+ Vẽ ra một biểu đồ vũ khí riêng cho mình, là cách để đổi vũ khí một cách logic và chính xác
Có 2 phương pháp combo thuộc tính,thuộc tính cố định và thay đổi
Với thuộc tính cố định- những người ít khi đổi áo hoặc đang bận tay không đổi được
Ví dụ: tôi hay cầm vũ khí thuộc tính Lửa, biểu đồ đổi vũ khí của tôi như sau ( trúng thuộc tính thì không cần đổi)
Lửa - nghịch thuộc tính(đánh ít máu) --->Đất
- cùng thuộc tính--->Gió-nghịch thuộc tính--->Nước
Với thuộc tính thay đổi, gặp pro, 4 áo, đổi liên tục, lúc này biểu đồ của bạn cũng thay đổi theo, nhưng, rất đơn giản, thông thường sẽ đi theo cặp
Nước - Gió: Cầm vũ khí Gió/Nước đánh ít máu thì cứ đổi thành Nước/Gió, đánh máu bình thường thì đổi thành Lửa/Đất
Đất - Lửa: Cầm vũ khí Lửa/Đất đánh ít máu thì đổi thành Đất/Lửa
Như vậy, kết quả của bạn như sau:
25% cơ hội hit đầu tiên trúng thuộc tính
25% cơ hội trong vòng 1 hit sẽ trúng thuộc tính
50% cơ hội trong vòng 2 hit sẽ trúng thuộc tính
Cách combo này sẽ làm cho bạn không bị phân vân chọn vũ khí sau khi target của bạn đổi áo
Chúc các bạn thành công và mong đợi nhận thêm các kinh nghiệm quý báu của các bạn đi trước
Cám ơn đã quan tâm đến bài viết.

THVYTTV
22-07-2012, 06:42 PM
cái này dành cho những ng mới chơi shaiya hả Dương :D

ttduong85
23-07-2012, 08:07 AM
ừa, thì ai mới chơi tập cho quen ^^
đọc khó hiểu =))

chocoboydn
23-07-2012, 11:21 AM
Phụ thuộc vào mỗi suy nghĩ , cách war của từng người ,như trên thì chưa hẳn .