PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Tâm Sự E nên hoc ngành gì 2012 ?

BowXiTeen
16-02-2012, 05:06 PM
Mình chuẩn bị thi đại học khóa 2012,mong muốn học xong có thể tự làm chủ,em nên vào ngành??
Mong các bạn tư vấn giải đáp giùm mình với
Thanks all

Jen
17-02-2012, 05:40 AM
Bạn có biết tại sao cần câu trả lời cho câu hỏi trên không ?. Rất đơn giản thôi, nó sẽ trả lời cho bạn biết: Một là bạn yêu thích cái gì, muốn và sẽ gắn bó với nghề nghiệp gì?, hai là cuộc sống tinh thần, vật chất của bạn sẽ ra sao?. Chúng ta đều đang ở hoặc sắp bước vào trường đời, trở thành người "được" chịu trách nhiệm" về tất cả hành động, suy nghĩ của mình. Câu trả lời mà bạn đưa ra, hoặc tìm ra sẽ không đơn giản chỉ ảnh hưởng đến bạn đâu, nó còn quyết định một phần tương lai con cái, cháu chắt của bạn. Và biết đâu nó còn ảnh hưởng đến rất nhiều người khác nữa.

Khi hỏi câu trên, tôi dám chắc hầu hết chúng ta đều chưa có câu trả lời hoặc chưa thực sự suy nghĩ nghiêm túc về nó. Cái chúng ta học ở trường thực sự chỉ là tích luỹ kiến thức để sau này có thể kiếm được một công việc tốt, nó chỉ trang bị cho bạn những cách nghĩ theo khuôn khổ, lề lối mà những người như anh trai tôi và chị gái bạn cũng đã từng trải qua.

Nếu đọc đến đây mà bạn đã phần nào tò mò và muốn có được cầu trả lời thì Ok !

Theo tôi, cuộc đời bạn sẽ có hai thế lực điều khiển, hai nguồn lực mà đến cả vợ hoặc chồng bạn nó cũng sẽ được quyết định.

Nếu bạn muốn sau này sống hạnh phúc à. Tự mình suy nghĩ và tìm hiểu xem, cái mình cho là hạnh phúc là gì? Suy nghĩ và xem cần làm gì, phấn đấu như thế nào vì nó.
Nếu bạn muốn sau này giàu ah. Hãy nghĩ đi ! Cần đánh đổi cái gì để có được nó. Có cần phải hy sinh một số thứ không, và bắt đầu là thế nào....Cũng như lựa chọn về hạnh phúc, sau khi phác thảo ra những cái cần làm thì cái ko thể thiếu đó là thực hiện. Ban phải quyết liệt trong hành động thì mới mong nó thành công.
Thêm một cái nữa cũng quan trọng không kém. Bạn cần nói rõ với mọi người, bạn muốn trở thành người như thế nào, đặc biệt là những người tin tưởng và ủng hộ bạn? Đó mới chính là cái sẽ kéo bạn tiếp tục quãng đưòng còn lại, khi sóng gió của cuồc đời bạn đang cố đẩy bạn quay lại lối suy nghĩ bạc nhược. Đó chính là một ví dụ về sự tự kỷ ám thị. Bạn có biết rằng đã có rất nhiều người thành công nhờ nó không ?.
Bạn muốn biết tôi tin vào cái gì quyết định cuộc sống của mình không ?
Chắc có nhiều người biết tôi có suy nghĩ khác, nhưng xin nói với bạn rằng, tôi tin vào chính bản thân mình hơn. Tôi xin tuyên bố với bạn rằng: "Tôi sẽ trở thành một người giàu có ". Cho dù cuộc đời này sẽ đối xử với tôi ra sao, giúp đỡ tôi hay vùi dập tôi, tôi vẫn sẽ tiếp tục tiến lên. Vẫn sẽ trở thành một người như tôi đã lựa chọn. Tôi sẽ giúp đỡ được chính bản thân mình, được gia đình mình và những người có hoàn cảnh và cuộc sống tội nghiệp.

NyO
10-03-2012, 11:48 AM
Hic dài qớ.... NHưng bây giờ minh đã là sv kinh tế :">