PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Tâm Sự Shaiya - Thế giới ảo mà thật

chocoboydn
04-11-2012, 08:39 AM
Trong thế giới shaiya huyền bí, quanh quẩn đâu đó những chủng tộc người sinh sống. Tất cả họ vẫn đang trải qua những khó khăn thử thách của cuộc sống, cũng như tình cảm mà họ dành cho nhau. Nữ thần Etaine cũng đã tưng phải nhỏ lệ khi ngước nhin thế giới hỗn mang, buồn phiền khi thấy mọi thứ không diễn ra như mình mong muốn. Thì giờ đây chuyện tình sâu đậm của một nữ Tu Sĩ lại khiến cho người ta không thể nào kìm nén được cảm xúc :

Anh à, tự dưng đêm nay nhớ anh quá! Thực ra ngày nào chẳng nhớ anh, nhưng đêm nay thì nhớ nhiều hơn. Em theo anh chơi game này vì đây là cơ hội duy nhất mình có thể có những giờ phút vui vẻ bên nhau. Cuộc sống thật với nhiều rắc rồi phức tạp đã chia rẽ anh và em. Chúng mình chỉ biết tìm niềm vui trong thế giới ảo này. 2 đứa mình đã thử chơi nhiều game khác nhưng rồi cuối cùng lại quay trở lại với shaiya.

Bởi vì anh thích shaiya, còn em thì luôn theo anh. Rồi chúng mình lại có những giờ phút chẳng khác gì đời thật, lúc vui thì train cùng nhau, nhặt được đồ để dành cho nhau. Lúc công việc nhiều áp lực mệt mỏi, gia đình nhiều vấn đề, anh lại cáu với em lại mắng em là gà ko biết chơi lại còn đuổi em đi. Nước mắt em vẫn rơi chẳng khác gì như lúc chúng mình còn bên nhau. Những lúc như vậy em lại lang thang một mình trong game, trèo lên 1 ngọn núi nào đó. Em chọn char Tu Sĩ bởi vì em thấy vẻ mặt Tu Sĩ dường như lúc nào cũng mang một nét buồn giống như em vậy. Nếu là Tu Sĩ thì em có thể đi theo hỗ trợ anh nhưng anh lại thích solo hơn, vậy nên em cứ đi pt với người khác chỉ khi nào anh cần thì anh mới gọi em.

Em cứ train mãi mà chẳng vào Guild nào hết, vì em chỉ thích một mình người duy nhất em muốn bên cạnh là anh nhưng anh thì lại ko muốn. Không vào Guild nào nhưng em vẫn có nhiều bạn, vì em là Tu Sĩ tốt bụng mà, lúc nào cũng cố gắng buff cho party tốt nhất, ko để ai die nếu lỡ buff ko kịp thì ân hận ghê gớm. Tu Sĩ tốt bụng, có những hôm định đi ngủ sớm rồi nghe mọi người năn nỉ lại giúp mọi người làm quest đến tận 2h sáng. Tu Sĩ tốt bụng có thể train vượt cấp lên lv rất nhanh, nhưng lại sẵn lòng buff cho người giúp mình làm quest đến khi nào người ta lên cấp mới thôi. Đôi lúc thấy mình thật ngớ ngẩn, cứ tự ràng buộc mình vào những điều mà nếu có ko làm theo cũng chả ai trách được. Không biết từ bao giờ em đã thực sự nhập tâm vào char Tu Sĩ của em.

Rồi có một ngày em ko còn là buff tự do nữa, em vào 1 Guild nơi có người cùng train với em suốt 1 thời gian dài, nhiều hơn thời gian anh train cùng em rất nhiều. Buồn cười hôm người ta hỏi cưới em trước khi em vào Guild, em nhớ tới lúc em và anh cùng chơi Ragnarok, 1 đám cưới với nhiều kỉ niệm nhớ đời em kể hết cho người ta nghe. 1 đám cưới với chú rể thì đi lên tàu ra đảo đi nghỉ tuần trăng mật rồi mà cô dâu bị kẹt lại trên bờ vì thiếu tiền. Tất cả tiền đã dồn hết cho việc nộp lệ phí đám cưới và mua quần áo, hoa, nhẫn cưới cho 2 người. Anh phải quay trở lại đi bán thứ vũ khí xịn của anh với cái giá rẻ mạt để có tiền cho em đi. Rồi sau đó thì lên đảo vào nhà hàng uống rượu bị đầu độc, cô dâu lăn ra chết mà chưa kịp hiểu tại sao.

May mà trước đó cũng kịp làm một loạt ảnh, đến bây giờ vẫn còn trong forum Ragnarok và forum trường mình với bình luận của mọi người "chú rể ăn nói phát xít thế, còn cô dâu sao mà hiền thế". Đám cưới đó thật là vui, em vẫn thích bộ váy cưới đó như là một kỷ niệm thủa nào. Khi người ta hỏi cưới em trong game này, em chần chừ phân vân bởi vì em chưa bao giờ nhận ai là ox trong game cả ngoài anh ra. Chính em còn ko hiểu ox, bx là gì? Anh đã nói cho em biết rằng ox trong tiếng Anh là viết tắt của con bò đực, còn bx là viết tắt của con bò cái. Đối với em game và đời thật ko khác nhau nhiều lắm, nên em chần chừ chưa quyết định. Mấy hôm sau em mới phải nhắn mình theo suy nghĩ "Đây chỉ là game thôi". Và cuối cùng em đã đồng ý.

Nhưng mà em vẫn chưa gọi người ta là ox lần nào cả. Chỉ lúc nào nói chuyện với anh, em mới dùng từ "ox, "chồng em" để chỉ người ta cho nhanh. Đỡ phải nói dài dòng rằng cái người nhận em làm bà xã, hay cái người hay train chung với em. Em đã nghĩ rằng anh sẽ coi đó là chuyện bình thường. Nhưng 1 tối, rồi 2 tối anh không chơi nữa. Em nhắn tin cũng ko thấy anh trả lời, mãi hôm sau em mới biết anh đi chơi với người con gái khác. Một người khác thích anh, nên anh không chơi game được. Cảm giác bất lực, như có ai cướp đi 1 thứ gì đó của mình mà mình ko thể làm gì được, cứ đứng trơ ra đấy mà nhìn người khác mang đi mất.

Em không ngăn được nước mắt! Biết làm gì khi mà cả anh và em đều biết mình ko thể quay trở lại với nhau được. Rồi chuyện đó sớm muộn cũng xảy ra, anh sẽ có người khác và có thể em cũng sẽ có người khác. Anh biết em khóc, anh hỏi có phải em ghen em nói ko phải em chẳng biết đó là gì chỉ rõ nhất là cảm giác bất lực mà thôi. Anh đã nói một điều mà em không ngờ tới, rằng anh cảm thấy khó chịu khi em nhận 1 người khác làm ông xã lại còn gọi là "chồng em" từ mà trước đây em dùng để gọi anh. Anh nói với em rằng "chẳng ai cướp của em cái gì cả, vì đó chỉ là tình cảm đơn phương của người ta mà thôi". Nước mắt em lại càng tuôn nhiều hơn! Sau 6 tháng tưởng như con tim đã chết, giờ nó lại đập trở lại.

Lần đầu tiên anh đã thừa nhận còn yêu em nhiều em chỉ cần thế thôi. Anh yêu em vậy là đủ, lần đầu tiên sau 6 tháng em có cảm giác hạnh phúc trở lại. Shaiya với em giờ đây ko chỉ còn là 1 game mà anh thích, vì giờ nó cũng là game em thích. Đã qua rồi cái thời bị anh chê là gà, qua rồi cái thời tăng điểm sai lung tung, qua cả cái thời ra chiến trường gặp phẫn nộ chỉ biết chạy. Giờ đây em thấy rất vui mỗi lần vào game được mọi người rủ đi train, đi săn boss kiếm đồ, đi săn ngọc, đi giết liên minh phẫn nộ. Giờ đây cảm thấy vui mỗi khi góp sức mình vào từng lần train, săn boss của party, của Guild. Cảm thấy hào hứng mỗi khi gặp liên minh Phẫn Nộ, biết cách làm cho mình ko dễ die như trước, lại còn có thể hỗ trợ mọi người thay vì lăn ra die đầu tiên.

Những đứa em học cùng trường cũ nói rằng "chị say game này rồi". Ừ, em say game này rồi! Lúc này rất muốn làm gì đó cho Guild của em trở thành 1 Guild mạnh và đoàn kết. Vào chính lúc này đây thì lại biết chuyện của L, D & S trong Guild, cả 3 người đã gắn bó với Guild cũng nhiều vậy mà lúc này đòi out Guild cả. Cố gắng làm mọi điều để 3 người quay trở lại với Guild. Chẳng biết liệu có làm được gì ko, nhưng mong là cả L, D & S sẽ quay trở lại cùng đưa Guild trở thành một Guild mạnh. Đêm nay mất ngủ vì các em đấy, có biết ko?

Thỉnh thoảng phải lẩm bẩm một mình cho nó đỡ điên.
Nguồn forum shaiya VN.