PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Thảo Luận Liệu Mage có thật sự được cân bằng so với các class ?

gioantam218
25-04-2014, 10:05 PM
- Dưới đây là nhận xét của cá nhân mình về Pháp Sư/Thầy Pháp (Mage), nếu có chỗ nào không đúng xin mọi người đừng gạch đá, chúng ta cùng thảo luận để cho ra vấn đề, mọi sự đều thông. <:-P

------------------------------------

I/ DÂN SỐ
- Nếu các bạn từng đồng hành cùng Shaiya VN do SaigonTel quản lý, đặc biệt là khi trải nghiệm Mage, chúng ta cũng biết được rằng từ Chương IV, các skill của Mage có một sự thay đổi không hề nhẹ và các skill đó tiếp tục được duy trì cho đến hiện nay, mặc dù NPH SaigonTel đã đóng cửa.
- Chính những tác động đó đã ảnh hưởng rất nhiều đến cách chơi Mage, và theo mình, chính những thay đổi đó đã khiến nhiều người bỏ chơi Mage hơn. Không lấy làm lạ khi bây giờ mình nhìn thấy rất rất nhiều Chiến Binh/ Đấu Sĩ, dường như mọi người ưa chuộng class đó hơn vì class đó mạnh chăng, còn Mage thì mình vẫn thấy, nhưng so với class khác thì ít hơn rất nhiều.

II/ NGỌC
?@_@?
- Không biết các bạn có để ý không, chứ mình thì từ khi chơi Shaiya VN đến tận bây giờ chơi Shaiya Hero, mình thấy rất bất công với Mage trong việc thiết kế ngọc.
- Ngọc Trí Tuệ và Sức Mạnh bằng nhau khi cùng cấp, mình không có gì để nói.
- Ngọc Tăng Sát Thương Vật Lý và Tăng Sát Thương Phép, nhìn qua thì cộng điểm bằng nhau nhưng khi khảm vào thì có chuyện để nói. Cụ thể : Khi nhìn vào chỉ số sát thương của một trang bị, nó luôn luôn thể hiện "??? - ???" ; ví dụ : 325 - 345. Khi khảm ngọc Sát Thương Vật Lý, ví dụ +10 điểm đi, thì nó biến thành : 335 - 355, NHƯNG ngọc Sát Thương Phép thì khác, nó biến thành 325 - 355, nó chỉ tăng có một nhánh bên phải thôi, nó tăng không đều cả hai cột trái phải. Đó là cái thứ nhất.
- Cái thứ hai, ngọc Tri Thức (+ Kháng phép) và ngọc Phòng Thủ (+ Phòng thủ vật lý và tầm xa), không cần phải nói, các bạn vào gameplay, cầm hai viên cùng cấp độ các bạn sẽ thấy nó chênh nhau quá xa, cụ thể ngọc Tri Thức 7 và Phòng Thủ 7.
Ngọc Tri Thức 7 + 200 Kháng, ngọc Phòng Thủ 7 + 50 phòng ngự vật lý, tầm xa.

III/ KẾT LUẬN
- :x Xin hãy hiểu cho người yêu nghề Pháp Sư/Thầy Pháp, cho người đam mê phép thuật, xin hãy nói câu công bằng, liệu Mage có ngóc đầu lên được với vô số Chiến Binh/Đầu Sĩ, Cung Thủ/Thợ Săn như hiện nay không? Liệu mọi thứ xung quanh Mage như trang bị, ngọc, bộ kĩ năng ...v.v... có gián tiếp làm Mage yếu đi hơn không? #:-s

Xin cảm ơn đã bớt chút thời gian để đọc bài chia sẻ của mình
Xin chân thành cám ơn

Cozy
25-04-2014, 10:17 PM
không thấy nhắc gì đến class sin nhỉ =))

WannaXX
25-04-2014, 11:09 PM
Mage hiện tại trong SYHR bây h là tạm ổn , ko thua thiệt gì lắm so với các class khác :D .
Cái topic bạn cópy ở đâu đâu chắc từ hồi syvn hay gì thì mình cũng k biết nữa :D

gioantam218
25-04-2014, 11:45 PM
Mage hiện tại trong SYHR bây h là tạm ổn , ko thua thiệt gì lắm so với các class khác :D .
Cái topic bạn cópy ở đâu đâu chắc từ hồi syvn hay gì thì mình cũng k biết nữa :D
No no no, bài này là của mình 100%, đó là những suy nghĩ trong mình, mà mình đã tích tụ đủ mọi ấm ức, bây giờ nói ra một loạt lun đấy.

tuyentrinh9x
26-04-2014, 07:20 AM
Thằng nào rành về SIN viết một 1 topic kêu cho class SIN đi.

zZCocaCola
26-04-2014, 09:45 AM

không thấy nhắc gì đến class sin nhỉ =))
Các chú đừng lo =)) cứ từ từ sẽ có :v....

linhgac
26-04-2014, 02:35 PM
Sin ct1 thiệt thòi nhất =)) các bạn thấy đúng hem

gioantam218
27-04-2014, 09:41 AM
Đang bàn về Mage mà, sao lôi Sin vào đây ? :-w

Cozy
27-04-2014, 11:37 AM
Đang bàn về Mage mà, sao lôi Sin vào đây ? :-w

bàn về mage, sao lôi CB, VB, bow, hunt, ds, gs vào đc mà lại chừa thằng sin ra, làm thế có quá đáng quá không =))

Sheep
27-04-2014, 04:00 PM
Có thằng nào chơi nữa đâu mà kêu b-)

iNí
28-04-2014, 04:30 PM
Như em thấy dã có anh gởi bài là liệu có công = voi las khác hay ko theo em nghỉ thì cũng vậy hà anh ui như anh war chắc cũng thấy có mấy anh MG vua dame to vua trâu rất víp với lại anh nên nhìn kỉ lại dame MG rất to hon lass khac anh dể í nhá các kill dame chẳng hang như thần rừng nè bão lửa nè nó công them dame cao hơn các las khác MG lợi thế những chỗ đó đó anh tìm hiểu sâu xí là anh thích thui em thì chơi MG còn rất dỡ những cũng mong anh hãy tìm hiểu sâu về MG tí nữa anh sẽ thấy cái hay anh à thank anh dã goi bài dành wuyền yêu cầu công = cho MG ^^!

manhtuan1985
28-04-2014, 11:14 PM
shaya hero mỗi class có mỗi ưu và nhược điểm khác nhau,vd cb vb ds gs trâu+mạnh nhưng k thể 1 mình tiếp cận hunt bow or mage 1 mình mà fải nhờ theo số đông....trong khi đó hunt bow va mage gặp ds cb vb gs thi win chắc...Sin thì có nhieu kill hái,chi 2 kill la đủ rụng răng đối thủ :)) khi nào GM bỏ cats kill thi mới nói mage hunt bow chịu thiệt được

henda
29-04-2014, 06:23 AM
Nói này nhé. Dame 325-355 dc gọi là dame min và dame max.
mage ko có thần rừng vì đó là skill 60 của hunter + bow.
Khi ra war mage khá thiệt thòi vì dễ chết.
nhưng nếu gamer control mage tốt, dc pt hỗ trợ tối đa thì mage sẽ trở thành class nguy hiểm nhất ngoài chien trường.
chốt lại 1 câu : đừng bao h đánh giá quá thấp bất kì class nào khi bạn chưa thật sự yêu và hết mình với nó

henda
29-04-2014, 06:25 AM
Thằng nào nói hunt bow mage gặp cb ds thì win thế?? Cho tao xin cái name trong game

huyloveu
29-04-2014, 06:02 PM
Mage dame bé mờ [-O<. Chả giết đc ai ~:>. Yêu cầu GM + point cho mỗi người chơi MG lên 1k nhé :P

handoi252513
09-08-2014, 07:38 AM
mege cua minh cung dau thua gi may ga cb,vb khong lo dau...

mayazoko1
09-08-2014, 11:49 AM
theo mình thấy chiến binh, vệ binh, cung thủ, tu sĩ đều có skill turn không giải đc. còn mage thì turn giải phát 1. thì làm sao chơi lại mấy classe kia đc. với lại mage dame mạnh thật (nếu max trí) nhưng kháng phép đồ quá cao nên cũng không làm ăn gì được, chỉ có tăng max bền bỉ chạy theo chờ feed mạng thôi, vậy ai còn chơi mage nữa. theo mình nên fix skil mage lại không giải choáng đc thì hay hơn. thank!

Irie
10-08-2014, 08:58 AM
theo mình thấy chiến binh, vệ binh, cung thủ, tu sĩ đều có skill turn không giải đc. còn mage thì turn giải phát 1. thì làm sao chơi lại mấy classe kia đc. với lại mage dame mạnh thật (nếu max trí) nhưng kháng phép đồ quá cao nên cũng không làm ăn gì được, chỉ có tăng max bền bỉ chạy theo chờ feed mạng thôi, vậy ai còn chơi mage nữa. theo mình nên fix skil mage lại không giải choáng đc thì hay hơn. thank!

ý kiến quá kém ~.~ cần được bác bỏ -_-

mayazoko1
10-08-2014, 05:43 PM
ý kiến quá kém ~.~ cần được bác bỏ -_-

bạn thử lấy mage ra dame thì biết, chỉ cần chạy không được bị F một nhóm thử có chết không. thực chất mình rất ức chế khi classe khác đánh thì đứng cho nó đánh còn đánh classe khác thì nó chạy mất tiu.

mayazoko1
10-08-2014, 05:47 PM
shaya hero mỗi class có mỗi ưu và nhược điểm khác nhau,vd cb vb ds gs trâu+mạnh nhưng k thể 1 mình tiếp cận hunt bow or mage 1 mình mà fải nhờ theo số đông....trong khi đó hunt bow va mage gặp ds cb vb gs thi win chắc...Sin thì có nhieu kill hái,chi 2 kill la đủ rụng răng đối thủ :)) khi nào GM bỏ cats kill thi mới nói mage hunt bow chịu thiệt được

không nói vậy được khi pvp chiến binh có thể áp sát mage, hunt ngay lập tức mà còn có hơn 2s để tung skill nữa thì mage đủ chết rồi. theo ình thì tỉ lệ mage đánh ăn các clase khác là không có nếu không được vb hổ trợ.

Lune
12-08-2014, 06:16 PM
class nào củng ổn hết rồi . Chỉ có tank là còn yếu , thêm cho con tank cái skill đột kích đi là ok =))

mayazoko1
13-08-2014, 04:44 PM
class nào củng ổn hết rồi . Chỉ có tank là còn yếu , thêm cho con tank cái skill đột kích đi là ok =))
mage là yếu nhất đánh với tank thì ko có cách nào win đc dù đo tank thua 1 cấp

RickZ
13-08-2014, 06:29 PM

xàm vừa thôi bạn :)) mage là class chuyên trị tank, đừng có thấy bản thân gà mage thì đổ thừa cho cả cái class yếu kém =)) thế mage yếu kém thì qua chơi tank đi bạn, nói nhiều như đàn bà vc :v

Oxy
14-08-2014, 08:39 PM
mage la la vang .tank la goc cay .mage de chet nhung dame phep cao .tank trau nhung qua cham chap .kill va ca dy chuyen?

mayazoko1
15-08-2014, 11:49 AM
xàm vừa thôi bạn :)) mage là class chuyên trị tank, đừng có thấy bản thân gà mage thì đổ thừa cho cả cái class yếu kém =)) thế mage yếu kém thì qua chơi tank đi bạn, nói nhiều như đàn bà vc :v

không biết thì nói cho mà nghe, mage set 8x ch 15+ ht7 max ngoc doi 5+ gem 7+tang mã trí . buf đầy đủ set ring hẻo co etan lun, chạy ra ko chiu noi 1 skil cuoi của tank key 8x. vậy mà bạn kêu là mạnh ak. đồ thế củng không phải gà đâu bạn. làm như giỏi lắm, hazzz

langtu8385
15-08-2014, 02:35 PM
không biết thì nói cho mà nghe, mage set 8x ch 15+ ht7 max ngoc doi 5+ gem 7+tang mã trí . buf đầy đủ set ring hẻo co etan lun, chạy ra ko chiu noi 1 skil cuoi của tank key 8x. vậy mà bạn kêu là mạnh ak. đồ thế củng không phải gà đâu bạn. làm như giỏi lắm, hazzz
con mage này chắc hp dưới 40k phải ko vậy ?

RickZ
15-08-2014, 02:53 PM

xàm vừa thôi bạn? chiêu cuối của tank là gì? vãi cả chiêu cuối? ngu vãi =)) tank skill mạnh nhất là hủy diệt tinh thần và nó cũng đéo phải chiêu cuối =)) và hơn nữa hủy diệt tinh thần dù có imba đến đâu cũng max là 29k với con mage mặc set như bạn kể trên. 1 chiêu chết suy ra con mage có HP thấp hơn 29k à =)) nói chuyện phải có logic tí, làm xàm như đàn bà vc :v =)) còn khả năng của bạn mà để tank đánh 1 chiêu mà die là hiểu rồi ha, k có đủ trình mà thể hiện ở đây

ChỉYêuEmHOF
16-08-2014, 05:57 PM
gặp nhau 1vs1 ngoài chiến trường thì tank ko có cửa ăn mage =))
trừ khi nó cho bạn 1 Chiến thuẫn 1 HDTT bật ngửa (mà set như trên thì ếu có chuyện đó =)) )

hoangthien
17-08-2014, 11:54 AM
Tóm lại Sin là yếu nhất. Fix skill sin ko cần combo đi ;;)

mayazoko1
17-08-2014, 06:16 PM
xàm vừa thôi bạn? chiêu cuối của tank là gì? vãi cả chiêu cuối? ngu vãi =)) tank skill mạnh nhất là hủy diệt tinh thần và nó cũng đéo phải chiêu cuối =)) và hơn nữa hủy diệt tinh thần dù có imba đến đâu cũng max là 29k với con mage mặc set như bạn kể trên. 1 chiêu chết suy ra con mage có HP thấp hơn 29k à =)) nói chuyện phải có logic tí, làm xàm như đàn bà vc :v =)) còn khả năng của bạn mà để tank đánh 1 chiêu mà die là hiểu rồi ha, k có đủ trình mà thể hiện ở đây
ko tin thì thôi nó đánh chạy có đc ko mà nói chỉ đc cái to mồm thôi 29k là do bạn gà quá thôi chứ nó dame tui hơn 60k đó

mayazoko1
17-08-2014, 06:18 PM
gặp nhau 1vs1 ngoài chiến trường thì tank ko có cửa ăn mage =))
trừ khi nó cho bạn 1 Chiến thuẫn 1 HDTT bật ngửa (mà set như trên thì ếu có chuyện đó =)) )
đúng là 1vs1 thì không thể nào kill đc mage nhưng mage thở rồng lúc nó fd thử coi 1 phát chết

zBaker
22-08-2014, 10:59 AM
ko tin thì thôi nó đánh chạy có đc ko mà nói chỉ đc cái to mồm thôi 29k là do bạn gà quá thôi chứ nó dame tui hơn 60k đó

thằng tank nào pro mà dame con người ta hơn 60k thế =))

binh2908
22-08-2014, 12:09 PM
Nếu được 1 buff giải skill stun liên tục thì Mage sẽ sống rất thọ @@
Khi solo vs các class khác thì Mage nắm phần thắng nhìu hơn
Nhưng đi war, đánh theo đoàn, thì Mage sẽ bị dồn rất nhanh vì Def của Mage thấp và khả năng né đòn cận chiến và tầm xa là = 0
.
Mỗi class đều có Ưu Nhược điểm riêng
,
Không có gì là bất công

binh2908
22-08-2014, 12:11 PM
Cho bạn nói lại đó
cử 1 tank nào ra solo vs mage thử xem
Bạn đừng đưa ra đánh giá hay nhận xét khi chưa thật sự am hiểu

huyloveu
22-08-2014, 04:02 PM
Ra war nhìn class nào đông, class nào ít người chơi là biết thôi.

Oxy
23-08-2014, 12:13 AM
neu dame tank ma 60k chi co hack thoi.chu ko class nao hay kill nao dame dc 60k .noi thay .char nao co hp 60k cung la hiem roi ....

langtu8385
25-08-2014, 08:39 AM
nhìn nhầm LG thành tank à :-" :-" :-"

ChỉYêuEmHOF
25-08-2014, 02:29 PM
đúng là 1vs1 thì không thể nào kill đc mage nhưng mage thở rồng lúc nó fd thử coi 1 phát chết

vờ cờ lờ, cái này là ngờ u chứ bất công cmg =))

iPsychic
25-08-2014, 05:35 PM
Đã ghé và xem mấy ông "thần" phán như đúng rồi, nói chung là cũng có chút gì đó hương vị của cuộc sống, thêm yêu đời và vui hơn thôi :))

denx
26-08-2014, 12:13 PM
bạn thử lấy mage ra dame thì biết, chỉ cần chạy không được bị F một nhóm thử có chết không. thực chất mình rất ức chế khi classe khác đánh thì đứng cho nó đánh còn đánh classe khác thì nó chạy mất tiu.

vâng rất lý thuyết =))))))))))))))

denx
26-08-2014, 12:14 PM

vâng lý thuyết rất tốt =))))))))))))))))))))))

denx
26-08-2014, 12:17 PM
không nói vậy được khi pvp chiến binh có thể áp sát mage, hunt ngay lập tức mà còn có hơn 2s để tung skill nữa thì mage đủ chết rồi. theo ình thì tỉ lệ mage đánh ăn các clase khác là không có nếu không được vb hổ trợ.

vâng ý kiến vcc . . t log MG cho m log mọi class =))

wjndy271
30-08-2014, 07:26 PM
Mage dame bé mờ [-O<. Chả giết đc ai ~:>. Yêu cầu GM + point cho mỗi người chơi MG lên 1k nhé :P

Khi nào được + :-c anh nhé :">

wjndy271
30-08-2014, 07:32 PM
Nếu được 1 buff giải skill stun liên tục thì Mage sẽ sống rất thọ @@
Khi solo vs các class khác thì Mage nắm phần thắng nhìu hơn
Nhưng đi war, đánh theo đoàn, thì Mage sẽ bị dồn rất nhanh vì Def của Mage thấp và khả năng né đòn cận chiến và tầm xa là = 0
.
Mỗi class đều có Ưu Nhược điểm riêng
,
Không có gì là bất công

Có kinh nghiệm cầm mage rồi nhỉ ^^!

henda
31-08-2014, 10:59 AM
Tuyển kèo pvp vs mage ai chơi pm :-"

wjndy271
03-09-2014, 09:02 AM
Tuyển kèo pvp vs mage ai chơi pm :-"

Dạo này trình cao ko sợ mage U.S nữa à mài =))

henda
04-09-2014, 12:21 PM
Tao mới mua khiên ch 16 ht 7 add kháng phép :)))))

langtu8385
05-09-2014, 08:35 AM
Tao mới mua khiên ch 16 ht 7 add kháng phép :)))))
thế cái nón mày đội vẫn còn add thông thái với trí tuệ hay lại quay về thuộc tính đất rồi vậy mặt nợn :-" :-" :-"

mrluyen
08-09-2014, 09:24 AM
Thách đấu toàn server mọi class pvp vs êm "OngTrời". Tank có thể chấp BTN, BTCN, 15s, những class còn lại chấp ăn etaine, máu thoải mái. Thân! =))))))))))

ChỉYêuEmHOF
08-09-2014, 05:09 PM
Thách đấu toàn server mọi class pvp vs êm "OngTrời". Tank có thể chấp BTN, BTCN, 15s, những class còn lại chấp ăn etaine, máu thoải mái. Thân! =))))))))))

dzo pm MèoMướpMập nhóe ăn máu thoải mái phải hơm =))