• Amused
  • Bất mãn
  • Buồn
  • Cocky
  • Cool
  • Crazy
  • Depressed
  • Down
  • Enraged
  • Friendly
  • Geeky
  • Godly
  • Hateful
  • Innocent
  • Khóc
  • Kinh ngạc
  • Lúng túng
  • Mệt mỏi
  • Meh
  • Piratey
  • Poorly
  • Say mèm
  • Secret
  • Shy
  • Sneaky
  • Tức giận
  • Tuyệt vời
  • Vui vẻ
  • Wtf
  • Đói bụng
  • + Trả lời Chủ đề
    Kết quả 1 đến 1 của 1

Chủ đề: Những câu chuyện tinh yêu cảm động P6

TreMjn's Avatar
      TreMjn Đang Ngoại tuyến Thuộc Cấp
      rồng mắc sông cạn bị
      tôm cười, hổ lạc
      đồng bằng bị chó khinh

----

Đang ở
      Sơn Tây- Hương Sơn - Hà Tĩnh
      3
      None

Số lần cộng|trừ: 0 lần

Những câu chuyện tinh yêu cảm động P6

Ba chúc con đủ

Tôi chưa bao giờ nghĩ rằng mình lại mất nhiều thời gian của cuộc đời mình ở các sân bay đến thế. Tôi vừa thích lại vừa ghét việc đó !?!!Tôi thích được ngắm nhiều người. Nhưng đó cũng là lý do tôi ghét: phải nhìn mọi người " chào " và " tạm biệt ". Nó làm tôi xúc đông đến phát mệt.
      Cho nên, mỗi khi gặp 1 thử thách trong cuộc sống, tôi vẫn thường ra sân bay thành phố nhìn mọi người "tạm biệt ". Để tôi thấy rằng mình vẫn hạnh phúc khi không phải nói lời chia tay với những người thân yêu của mình. Nhìn mọi người cố níu kéo nhau, khóc... tôi cảm thấy mình còn rất nhiều điều quý giá khác. Những gia đình, những người yêu nhau cuối cùng cũng phải xa cách, nhìn họ sải rộng cánh tay để nắm tay nhau, cho đến khi chỉ còn 2 đầu ngón tay của 2 người chạm vào nhau... đó là những hình ảnh mãi mãi nằm trong tâm trí tôi.
      Và tôi cũng học được nhiều điều từ những giây phút "tạm biệt " đấy. Có 1 lần, tôi nghe loáng thoáng tiếng 2 cha con đang bên nhau trong những phút giây cuối cùng. Họ ôm nhau và người cha nói: " Ba yêu con, ba chúc con đủ ".Rồi cô gái đáp lại: " Con cũng yêu ba rất nhiều và chúc ba đủ "
      Và cô gái quay đi, tôi thấy người cha cứ đứng nhìn theo, thấy ông ấy muốn và cần khóc. Tôi lại gần, nhưng lại không muốn xen vào giây phút riêng tư của ông ấy nên không nói gì. Bỗng ông quay lại chào tôi và:
      - Đã bao giờ anh nói lời tạm biệt với 1 người, và biết rằng mãi mãi không gặp nữa ?
      +Xin ông cho tôi hỏi, có phải ông vừa vĩnh biệt với con gái ông ? Tại sao vây ?
      -Tôi già rồi, mà con tôi sống cách tôi đến nửa vòng trái đất -Người cha nói -Thực tế, tôi biết lần sau con tôi quay về đây nhưng lúc đó có thể tôi đã mất.
      +Khi tạm biệt con gái ông, tôi nghe ông nói: " Ba chúc con đủ ". Tôi có thể biết điều đó có ý nghĩa gì không ?
      Người cha già mỉm cười: Đó là lời chúc gia truyền của gia đình tôi, đã qua nhiều thế hệ rồi - Nói đoạn ông dừng lại, ngước nhìn lên cao như thể cố nhớ lại từng chi tiết, và ông cười tươi hơn - Khi tôi nói: " Ba chúc con đủ ", tôi muốn chúc con gái tôi có cuộc sống đủ những điều tốt đẹp và duy trì được nó.
      Rồi ông lẩm nhẩm đọc: " Ba chúc con đủ ánh sáng mặt trời để giữ cho tâm hồn con trong sáng. Ba chúc con đủ hạnh phúc để giữ cho tinh thần con luôn sống. Ba chúc con đủ những nỗi đau để biết yêu quý cả những niềm vui nhỏ nhất. Ba chúc con đủ những gì con muốn để con hài lòng. Ba chúc con đủ mất mát để con yêu quý những gì con có. Và ba chúc con đủ lời chào để có thể vược qua được lời "tạm biệt " cuối cùng. Ông khóc và quay lưng bưóc đi. Tôi nói với theo " Thưa ông, tôi chúc ông đủ "
      Và các bạn, khi các bạn đã đọc xong mẩu chuyện này, tôi cũng chúc các bạn như vậy. Chúc chúng ta đủ.
      May you have enough happiness to make you sweet; enough trails to make you strong; enough sorrow to keep you human; enough hope to make you happy and enough money to buy things you want. May you have more than enough of nice things to share with others! I wish that you have enough!

Gửi Em

Em yêu ! Anh biết viết gì đây ngoài những dòng chữ thể hiện rằng " Anh nhớ em " .. Anh nhớ em ,nhớ em hơn bao giờ hết ... tất cả những gì Anh muốn nói với em chỉ đơn giản có 3 chữ rằng Anh nhớ em . Một nỗi nhớ làm cho con tim Anh thêm buôn bã , Anh đã từng tự hỏi mình rằng tại sao không thể quên được tất cả những gì đã qua , không thể sống thanh thản và nhẹ nhõm so với những gì mà em đã nói với Anh . Một tình yêu mong manh , mỗi nỗi buỗn mãi mãi và tất cả có lẽ chỉ là một làn sương mờ ảo trong một buổi sớm ban mai . Trong tình yêu của đôi ta chẳng có ai là người có lỗi cũng như chẳng có ai là không hi vọng đến những gì tốt đẹp đến với nhau ... cả hai chúng ta đã từng cố gắng để vượt qua tất cả những thử thách mà cuộc sống và tình yêu mang lại . Trong sự thử thách đó và cuối cùng ai là người thất bại ... là Anh hay là em hay chằng là ai cả ? Em yêu.... Trong bao đêm Anh đã mất ngủ chỉ vì nỗi ám ảnh , chỉ vì những nỗi nhớ và cũng đơn giản chỉ vì bức chân dung mà em đã từng tặng Anh đó thôi ... Anh muốn quên đi tất cả những kỷ niệm đã qua nhưng không thể nào quên , Anh muốn thôi nghĩ đến em nữa những càng cố gắng xóa bỏ hình bóng em thì hình bóng đã càng xuất hiện trong tâm trí Anh và cả trong những giấc mơ kéo dài của cuộc đời . Liệu tất cả có kết thúc nhanh đến vậy không và liệu chúng ta có dễ dàng quên được nhau ... đoạn cuối con đường hạnh phúc thật đáng tiếc hai ta đã không gặp được nhau . Có thể là do em đến muộn hay Anh đã đáng trí quên ngày định mệnh đó ... và rồi em sẽ cùng với ai đây , em yêu ! Anh sẽ không hỏi tại sao và cũng không bao giờ muốn giải thích với em rằng điều gì đã làm Anh dễ dàng nói lời chia tay đến em .. Xin đừng bao giờ nghĩ Anh quá nông nổi hay đã quá bốc đồng khi chọn cho mình một nỗi đau mãi mãi . Tất cả rồi cũng sẽ qua thôi em yêu ! Anh sẽ chẳng bao giờ hiểu được lời giải cuối cùng trong bài toán tình yêu vô số nghiệm . Thời gian sẽ trả lời tất cả và cũng chính thời gian sẽ làm hàn gắn những vết thương trong mỗi chúng ta để rồi một ngày nào đó trên con đường đời của định mệnh mong sao chúng ta sẽ không bao giờ có cớ hội gặp lại nhau nữa vì không ai trong chúng ta muốn làm tổn thương đến nhau . Đến một ngày nào đó em sẽ hiểu hết những tình yêu mà Anh đã và sẽ mãi mãi chỉ dành tặng cho riêng em và mong rằng em cũng sẽ hiểu đã có những quãng thời gian em đối với Anh quan trọng ra sao .... Nếu tất cả những tình yêu trên cõi đời này đều mong manh như thủy tinh thì nguyện cả đời này Anh sẽ không yêu một ai nữa ... tất cả sẽ tự tìm đến mỗi bên Anh trong những đêm tối cô đơn và buồn bã . Nếu một lúc nào đó nếu em cảm thấy cô đơn hay cần sự chia sẻ nhất xin hãy nghĩ đến Anh ... xin hãy nghĩ đến người đã vì em mà đau khổ,người đã vì em mà đau đớn và cuối cùng xin em hãy nghĩ đến những kỉ niệm đẹp khi chúng ta bên nhau . Có thể trong những lúc đó ở đây mình Anh ngồi cũng đang suy nghĩ và cầu nguyện cho những điều hạnh phúc nhất cõi đời này đến bên cuộc đời em.Không có gì là mãi mãi phải không em và cũng chẳng có gì là không thể trên cõi đời này cả nhưng có một sự thực đã luôn và sẽ mãi mãi tồn tại trên cõi đời này rằng suốt cuộc đời này Anh sẽ mãi yêu em...mãi dành cho riêng em ! Dù tình yêu đó chỉ là trong giấc ngủ , trong hơi thở và cả trong những kỉ niệm đã qua ....... Xin đừng khóc khi tình yêu đã chết và cũng xin đừng bao giờ để tang cho một cuộc tình có kết thúc buồn bã mà hãy coi như tình yêu đó là vĩnh hằng trong kỉ niệm . Hãy để tất cả những nỗi buồn lạc lối trong mê cung của thời gian nhé !Em yêu ! My Love...

Tro tàn gợi nhớ tro tàn....

Thứ bảy. Cả khu phố im lìm dưới ánh trăng. Một đôi tình nhân đứng trong bóng cây cổ thụ, bóng trăng tạo thành một tấm thảm hoa dưới chân. Nơi đó là thiên đường của họ. Anh nghĩ đến em và thấy nhức nhối trong lòng. Giờ này chắc em đang vui cùng với ngưòi bạn trai mà em yêu quý. Trăng đẹp thế, quyến rũ thế, như một mình anh nặng trĩu nỗi cô đơn.
      Em yêu! Đã từ lâu em đã là người duy nhất trong trái tim anh. Anh biết, mình quá vô tư và cũng vô tình nữa. Và anh cũng biết mình là một người nhút nhát, không bao giờ dám nói ra một lời rằng anh yêu em
      Em có biết rằng mỗi khi em nói những câu đùa vui về chuyện tình cảm của anh với một người con gái khác, trái tim anh đã đau đớn thế nào không? Chắc là em không hiểu đâu, vì anh có bao giờ để lộ ra dù chỉ là chút ít thôi rằng anh yêu em. Anh không thể làm thế, bên em đã có người đàn ông khác, và mỗi khi em nói về anh ta với một cảm giác hạnh phúc và tự hào, anh biết trái tim em sẽ không bao giờ có hình bóng của anh. Và anh cũng không có quyền xen vào tình cảm đó. Em đã có một người yêu, một người bạn giỏi giang và sâu sắc hơn anh ở bên cạnh. Khi thấy em hạnh phúc, anh cũng cảm thấy vui. Cho dù trong sâu thẳm tâm hồn anh thật sự muốn có em, chỉ cần em thôi. Anh đã thử tìm kiếm cho mình một người khác, nhưng tất cả chỉ là đi tìm hình bóng của em trong cô ấy mà thôi. Anh không thể tự lừa dối mình mãi được và anh đã nói lời chia tay với cô ấy. Anh biết làm thế là không phải, nhưng anh biết cảm giác khi yêu một người mà tình cảm không được đáp lại sẽ đau khổ dường nào. Đã từ lâu anh thờ ơ với cuộc sống quanh mình. Anh đi tìm kiếm sự bận rộn để giết thời gian, để mong rằng có thể quên được em. Chẳng biết bao tối thứ 7 đã qua, tưởng chừng sự cô đơn bị thời gian gặm mòn hết. Anh biết, rồi thời gian sẽ xóa đi tất cả. Mối tình đầu rồi cũng sẽ chỉ còn là một bức tranh đẹp trong cuốn sổ tâm hồn anh. Và mọi ảo ảnh sẽ tan biến. Biết thế nhưng khi mất nó anh lại cảm thấy hụt hẫng, chới với, muốn níu kéo một điều mà không thể… Một năm nữa…Hai năm nữa. Hoặc có thể không bao giờ. Thời gian và tháng năm sẽ cuốn em về với nghĩa khác. Tình yêu của anh sẽ ra đi vĩnh viễn. Nhưng em ơi, em có biết, bâng khuâng một nỗi buồn, da diết một niềm đau!
      Bầu trời sao hôm nay sao vô tình sáng thế?!. Đáy hồ kia chỉ rơi lại một vì sao cô đơn. Vô tình thế gió ơi, lay động mặt hồ để trời sao cũng nhạt nhòa trong nước?!. Ngồi bên khung cửa sổ anh tự hỏi, trong số muôn vàn vì sao đang lung linh dưới đáy hồ kia, đâu là vì sao anh và sao em?!. Nếu có một vì sao của anh trong đó, anh sẽ nuốt nó vào bụng, để không ai có thể biết được điều bí mật của anh, rằng anh yêu em đến nhường nào. Anh biết, vì sao của em vẫn đang dửng dưng đi theo cái vòng khổng lồ mà ngàn vạn ngôi sao khác đã đi và đang đi, còn vì sao anh đang quay cuồng theo một quỹ đạo mà chính nó cũng không thể hiểu được. Anh còn nhớ có người nào đó đã từng nói với anh: Mỗi cô gái có thể có nhiều ngôi sao nhưng chỉ có một vầng trăng thôi. Anh ước gì có thể làm vầng trăng nhỏ đem tình yêu chắn luồng bão tố cho em được bình yên. Tình yêu của anh không giống như ánh sáng chói lòa của một ngôi sao băng. Nhưng anh biết, bên em đã có một vầng trăng khác, và anh mãi mãi cũng chỉ là một ngôi sao mà thôi!

Tình yêu giúp con người ta lớn lên, trưởng thành hơn và cũng cay đắng hơn. Em đi qua đời anh! Như dòng sông trầm ẩn trôi qua bến. Bến hao mòn vì nước mãi chảy xuôi. Như sao băng vụt qua bầu trời, để lại những mảnh thiên thạch vụn. Em đi qua đời anh. Ngẫu nhiên mà tình cờ. Hữu duyên mà vô ý. Anh biết mình đã tự đánh mất một tài sản vô giá. Thất thểu theo từng mùa lá rụng, không tìm thấy cái mà mình đánh mất. Hạnh phúc là điều chân thực, nhưng con người không đơn giản cứ biến nó thành không thực. Rồi lại tự vấn lương tâm, lại đau khổ day dứt và truy tìm ảo ảnh. Nhưng nếu hạnh phúc đừng quá mong manh, con người sẽ tự tin hơn khi nghĩ về hạnh phúc. Giờ đây, tập nhật kí cho em chỉ còn lại tro tàn, nhưng trong tro tàn vẫn còn một nỗi lòng âm ỉ cháy. Ứơc gì giã từ được quá khứ giã từ được chính mình.

Anh không oán trách em, cũng không hối hận điều gì. Anh đã dành tất cả cho tình yêu. Bởi anh biết em đáng yêu biết nhường nào. Song anh hiểu mình đã lầm. Làm sao có thể xây được tòa lâu đài trên cát.

Dù sao cũng cảm ơn em, cảm ơn tình yêu đã cho anh hiểu thế nào là nhớ mong, xao xuyến, đau khổ và hi vọng, dù chỉ riêng anh với lòng mình!

+3 EXP
      Lá Vàng còn ở trên cây
      Lá Xanh rụng xuống.....đụng ngay lá vàng !

2. Những người đã cảm ơn TreMjn:
      chocoboydn (01-11-2012)

+ Trả lời Chủ đề